ผลคะแนนภาคใต้ "ประชาธิปัตย์" ยึดภาคใต้ "สุเทพ" แพ้ จ.สุราษฎร์ ยกจังหวัด
จ.สุราษฎร์ธานี ซึ่งเป็นพื้นที่ของนายสุเทพ เทือกสุบรรณ ผู้ร่วมก่อตั้งพรรครวมพลังประชาชาติไทย แพ้การเลือกตั้งทุกเขต
เขต 1
1 นายภานุ ศรีบุศยกาญจน์ ประชาธิปัตย์ 30,294
2 นางจิรวรรณ สารสิทธิ์ พลังประชารัฐ 14,859
3 นายธีรพงศ์ศักดิ์ เมืองราม อนาคตใหม่ 13,312
4 นายธานี เทือกสุบรรณ รวมพลังประชาชาติไทย 11,678
เขต 2
1 นายวิวรรธน์ นิลวัชรมณี ประชาธิปัตย์ 21,090
2 นายธีระยุทธ เอี่ยมตระกูล พลังประชารัฐ 16,859
3 นายณัฐดนัย หิมทอง อนาคตใหม่ 14,921
4 นางสาวยอดขวัญ ชุมวระ รวมพลังประชาชาติไทย 13,989
เขต 3
1 นางสาววชิราภรณ์ กาญจนะ ประชาธิปัตย์ 43,171
2 นายประเทือง มีแต้ม พลังประชารัฐ 11,732
3 นายสิริยุค วัฒนสุนทร อนาคตใหม่ 10,607
4 นางสาวภัสสร พัฒนสิงห์ รวมพลังประชาชาติไทย 5,865
เขต 4
1 นายสมชาติ ประดิษฐพร ประชาธิปัตย์ 46,241
2 นายเชน เทือกสุบรรณ รวมพลังประชาชาติไทย 13,979
3 นายสมพล สิงหพล อนาคตใหม่ 10,208
4 นางสาวรัชดาภรณ์ สงพัฒน์แก้ว พลังประชารัฐ 8,281
เขต 5
1 นายสินิตย์ เลิศไกร ประชาธิปัตย์ 42,846
2 นายปรีติ เชาวลิต รวมพลังประชาชาติไทย 11,031
3 นายนุกูล พูลสวัสดิ์ อนาคตใหม่ 8,658
4 นายพงศ์พันธุ์ เอ่งฉ้วน พลังประชารัฐ 8,188
เขต 6
1 นายธีรภัทร พริ้งศุลกะ ประชาธิปัตย์ 40,672
2 นายภูมิ เทือกสุบรรณ รวมพลังประชาชาติไทย 17,261
3 นายพิตตินันท์ รักเอียด พลังประชารัฐ 8,770
4 นางสาวม่านฟ้า พรหมอุบล อนาคตใหม่ 8,752
จังหวัด สงขลา พลังประชารัฐ ชนะ 4 เขต ประชาธิปัตย์ชนะ 3 เขต และภูมิใจไทยชนะ 1 เขต
สงขลา เขต 3
1 นายพยม พรหมเพชร พลังประชารัฐ 40,533
2 นายวิรัตน์ กัลยาศิริ ประชาธิปัตย์ 21,390
3 นายฌาฆีภัตฐ์ เพชรคง อนาคตใหม่ 13,009
4 นายสุคนธ์ เรืองกูล ภูมิใจไทย 4,519
เขต6
1 นายถาวร เสนเนียม ประชาธิปัตย์ 26,128
2 นายสมปอง บริสุทธิ์ พลังประชารัฐ 17,590
3 นายเฉลิม เหล่าสุวรรณ ชาติไทยพัฒนา 12,938
4 นายสัมพันธ์ ละอองจิตต์ อนาคตใหม่ 9,744
เขต 7
1 นายณัฏฐ์ชนน ศรีก่อเกื้อ ภูมิใจไทย 30,739
2 นายศิริโชค โสภา ประชาธิปัตย์ 24,142
3 นายเทียน ตันติวิริยภาพ พลังประชารัฐ 12,240
4 นายอับดุลเล๊าะ หลงหนิ ประชาชาติ 8,387
ส่วนการเลือกตั้ง ส.ส.พัทลุง เป็นไปอย่างสนุก โดยทั้ง 3 เขตเลือกตั้งเป็นการชิงชัยกันระหว่างพรรคประชาธิปัตย์ ภายใต้การนำของ นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ รองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ และผู้สมัคร ส.ส.พัทลุง เขต 2 พรรคประชาธิปัตย์ กับพรรคภูมิใจไทย ภายใต้การนำของ นางนาที รัชกิจประการ ผู้สมัคร ส.ส.บัญชีรายชื่อพรรคภูมิใจไทย และผู้ดูแลการเลือกตั้งในพื้นที่ภาคใต้ของพรรคภูมิใจไทย
ขณะนี้ผลการนับคะแนนผ่านไปแล้ว จำนวนร้อยละ 95 ซึ่งผลการเลือกตั้งปรากฏว่า
เขตเลือกตั้งที่ 1
- นายภูมืศิษฏ์ คงมี พรรคภูมิใจไทย 36,118 คะแนน
- นางสาวสุพัชรี ธรรมเพชร พรรคประชาธิปัตย์ 25,986 คะแนน
เขตเลือกตั้งที่ 2
- นายฉลอง เทอดวีระพงศ์ พรรคภูมิใจไทย 45,231 คะแนน
- นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ พรรคประชาธิปัตย์ 20,091 คะแนน
เขตเลือกตั้งที่ 3
- นายนริศ ขำนุรักษ์ พรรคประชาธิปัตย์ 27,541 คะแนน
- นายเขมพล อุ้ยตยะกุล พรรคภูมิใจไทย 22,934 คะแนน
ส่วนจังหวัดตรังแต่ละเขตเลือกตั้ง ซึ่งขณะนี้ผลการนับคะแนนเขตเลือกตั้งที่ 1 อย่างไม่เป็นทางการ
เขตเลือกตั้งที่ 1 ผู้สมัครพรรคพลังประชารัฐ นายนิพันธ์ ศิริธร นำเป็นอันดับที่ 1, เขตเลือกตั้งที่ 2 ผู้สมัครหมายเลข 10 พรรคประชาธิปัตย์ นายสาทิตย์ วงศ์หนองเตย นำเป็นอันดับที่ 1
และ เขตเลือกตั้งที่ 3 ผู้สมัครหมายเลข 11 พรรคประชาธิปัตย์ นางสาวสุณัฐชา โล่สถาพรพิพิธ นำเป็นอันดับที่ 1